
 

 

MWELEKEO WA MSIMU WA MVUA ZA VULI (OKTOBA – DISEMBA, 2022) KWA MAENEO YA KASKAZINI 

MWA MKOA WA KIGOMA 

Umetolewa: (02/09/2022) 

 

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa msimu wa mvua za Vuli katika kipindi cha Oktoba - Disemba, 2022; athari na ushauri kwa sekta 

mbalimbali kaskazini mwa mkoa wa Kigoma na wilaya zake: 

 

(I) Ngazi ya Mkoa 

 
Kielelezo 1: (a) Mwelekeo wa msimu wa Vuli, 2022 katika maeneo ya kaskazini mwa mkoa wa Kigoma. (b) Ramani inayoonesha 

wastani wa muda mrefu wa mvua za msimu wa Vuli katika sehemu mbalimbali katika maeneo ya kaskazini mwa mkoa wa 

Kigoma. Angalizo: Wastani wa muda mrefu (miaka 30) wa mvua za mwezi Oktoba hadi Disemba, mabadiliko ya mvua kati ya 

mwaka mmoja na mwingine yamezingatiwa. 

 

Dondoo 

• Kwa ujumla mvua za Chini ya Wastani hadi Wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya kaskazini mwa mkoa wa Kigoma. 

• Mvua zinatarajiwa kuanza katika wiki ya nne ya Septemba, 2022. 

• Mvua zinatarajiwa kuisha Januari, 2023. 

• Vipindi virefu vya ukavu vya siku kumi (10) au zaidi vinatarajiwa katika msimu huu wa Vuli. 

 

Mvua za msimu wa Vuli, 2022 

Kwa ujumla mvua zinatarajiwa kuwa za chini ya wastani hadi wastani katika maeneo mengi ya kaskazini mwa mkoa wa Kigoma. 

Msimu unatarajiwa kuanza kwa kusuasua na kuambatana na vipindi virefu vya ukavu. 

 

Angalizo:  

Ingawa maeneo mengi yanatarajiwa kupata mvua za chini ya wastani hadi wastani, izingatiwe kuwa matukio ya vipindi vifupi vya mvua 

kubwa yanaweza yakajitokeza katika maeneo machache.



 

 

(II) Ngazi ya Wilaya 
 

MWELEKEO WA MVUA ZA VULI (OKTOBA – DISEMBA, 2022) KWA WILAYA YA KAKONKO 
Umetolewa: 02/09/2022 

 

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Vuli katika kipindi cha Oktoba-Disemba, 2022; athari na ushauri kwa sekta za kilimo, 
mifugo na uvuvi katika wilaya ya Kakonko, Kigoma. 

 

Dondoo muhimu 

o Mvua za chini ya wastani hadi wastani zinatarajiwa katika 

maeneo mengi ya wilaya ya Kakonko.  

o Mvua zitaanza wiki ya nne ya Septemba, 2022 na zinatarajiwa 

kuanza kwa kusuasua kutokana na kuwepo vipindi virefu vya 

ukavu.  

o Mvua zinatarajiwa kuisha Januari, 2023. 

o Wakulima na wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za 

ufugaji na uzalishaji wa mazao ili kukabiliana na upungufu wa 

mvua. 

 

Mwelekeo wa mvua za Vuli (Oktoba-Disemba, 2022) kwa wilaya ya 

Kakonko, Kigoma. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 
 

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa: 
Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Morogoro Rd, Ubungo Plaza, Ghorofa ya 3, 

S.L.P. 3056, Dar es Salaam, Tanzania. Nukushi: +255 22 2460735, Simu: +255 22 2460706-8. 
Barua pepe: met@meteo.go.tz, Tovuti: www.meteo.go.tz 

(IMETHIBITISHWA – ISO 9002:2025, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga) 
 

105A – 09/19 
 

Taarifa hii Imetolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 

 

Mvua za msimu wa Vuli, 2022 kwa wilaya ya Kakonko  

Zitaanza: Wiki ya nne ya Septemba, 2022. 

Zitaisha: Januari, 2023. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa chini ya 

wastani hadi wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika miezi 

ya Oktoba-Disemba kwa wilaya ya Kakonko ni kati ya milimita 370 

hadi 380. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Disemba, 

2022. 

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano mkubwa wa kutokea vipindi 

virefu vya ukavu vya siku kumi (10) au zaidi katika msimu huu wa 

Vuli, 2022. 

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache na zenye mtawanyiko 

hafifu katika maeneo mengi ukilinganisha na Vuli iliyopita. 

Angalizo:  

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 

sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 

 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 

wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 

zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi 

Matokeo 

o Upungufu wa unyevunyevu katika udongo katika maeneo 

mengi unaweza kuathiri uzalishaji wa mazao. 

o Upungufu wa mvua unaweza kuathiri upatikanaji wa 

malisho na maji kwa ajili ya mifugo. 

 

Ushauri 

o Wakulima wanashauriwa kupanda mbegu bora za muda 

mfupi zinazoendana na urefu wa msimu. 

o Wakulima wanashauriwa kutumia teknolojia ya uvunaji wa 

maji ya mvua. 

o Wafugaji wanashauriwa kufuata njia bora za ufugaji 

ikiwemo kupanda malisho na uhifadhi. 

 

 

http://www.meteo.go.tz/
mailto:met@meteo.go.tz
http://www.meteo.go.tz/


 

 
 
(II) Ngazi ya Wilaya 

 

MWELEKEO WA MVUA ZA VULI (OKTOBA – DISEMBA, 2022) KWA WILAYA YA KIBONDO, KIGOMA 
Umetolewa: 02/09/2022 

 

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Vuli katika kipindi cha Oktoba-Disemba, 2022; athari na ushauri kwa sekta za kilimo, 
mifugo na uvuvi katika wilaya ya Kibondo, Kigoma. 

 

Dondoo muhimu 

o Mvua za chini ya wastani hadi wastani zinatarajiwa katika 

maeneo mengi ya wilaya ya Kibondo. 

o Mvua zitaanza wiki ya nne ya Septemba, 2022 na zinatarajiwa 

kuanza kwa kusuasua kutokana na kuwepo vipindi virefu vya 

ukavu.  

o Mvua zinatarajiwa kuisha Januari, 2023. 

o Wakulima na wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za 

ufugaji na uzalishaji wa mazao ili kukabiliana na upungufu wa 

mvua. 

 Mwelekeo wa mvua za Vuli (Oktoba-Disemba, 2022) kwa wilaya ya 

Kibondo, Kigoma 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 
 

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa: 
Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Morogoro Rd, Ubungo Plaza, Ghorofa ya 3, 

S.L.P. 3056, Dar es Salaam, Tanzania. Nukushi: +255 22 2460735, Simu: +255 22 2460706-8. 
Barua pepe: met@meteo.go.tz, Tovuti: www.meteo.go.tz 

(IMETHIBITISHWA – ISO 9002:2025, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga) 
 

105A – 09/19 
 

Taarifa hii Imetolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 

 

Mvua za msimu wa Vuli, 2022 kwa wilaya ya Kibondo 

Zitaanza: Wiki ya nne ya Septemba, 2022. 

Zitaisha: Januari, 2023. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa chini ya 

wastani hadi wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika miezi 

ya Oktoba-Disemba kwa wilaya ya Kibondo ni kati ya 360 hadi 380. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Disemba, 

2022. 

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano mkubwa wa kutokea vipindi 

virefu vya ukavu vya siku kumi (10) au zaidi katika msimu huu wa 

Vuli, 2022. 

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache na zenye mtawanyiko 

hafifu katika maeneo mengi ukilinganisha na Vuli iliyopita. 

Angalizo:  

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 

sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 

 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 

wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 

zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi 

Matokeo 

o Upungufu wa unyevunyevu katika udongo katika maeneo 

mengi unaweza kuathiri uzalishaji wa mazao. 

o Upungufu wa mvua unaweza kuathiri upatikanaji wa 

malisho na maji kwa ajili ya mifugo. 

 

Ushauri 

o Wakulima wanashauriwa kupanda mbegu bora za muda 

mfupi zinazoendana na urefu wa msimu. 

o Wakulima wanashauriwa kutumia teknolojia ya uvunaji wa 

maji ya mvua. 

o Wakulima wanashauriwa kutumia mbinu bora 

zinazohifadhi unyevunyevu katika udongo.  

o Wafugaji wanashauriwa kufuata njia bora za ufugaji 

ikiwemo kupanda malisho na uhifadhi. 

 

 

http://www.meteo.go.tz/
mailto:met@meteo.go.tz
http://www.meteo.go.tz/

